Monday, May 2, 2016

Mẹ của bà Phương Chi tạm trú tại xã Thới Tam Thôn, huyện Hóc Môn, TP. Hồ Chí Minh từ năm 2012 cùng gia đình anh trai bà Chi. Anh trai và chị dâu của bà đã đóng BHYT tại nơi công tác. Bà Chi hỏi, mẹ của bà có được mua BHYT như một hộ riêng biệt không? Có cần thêm điều kiện gì không?

Image result for bao hiem y te

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời bà Phương Chi như sau:
Theo quy định tại Khoản 5, Điều 1 Thông tư số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, trường hợp mẹ của bà Chi đang tạm trú trên địa bàn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình.
Khi tham gia BHYT, mẹ của bà có trách nhiệm kê khai đầy đủ, chính xác thông tin thân nhân vào Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT (Mẫu DK01); nộp Mẫu DK01 và đóng tiền cho cơ quan BHXH huyện Hóc Môn hoặc Đại lý thu BHYT (Đại lý thu Bưu điện hoặc Đại lý thu UBND xã) trên địa bàn xã Thới Tam Thôn. Ngoài ra, mẹ của bà không cần phải có xác nhận của công an xã nơi đang ở, Giấy chứng minh nhân dân hay giấy tờ liên quan.

Có thể mua BHYT theo hộ gia đình tại nơi tạm trú

  • Uploaded by: CTVViet
  • Views:
  • Category:
  • Share

    0 comments:

    Post a Comment

    English Sub

    Dailymotion

    Health

     
    Copyright © CTV Viet | CTV Viet | 8330 LBJ Freeway, Suite B130 Dallas, TX 75243 United States